ढेकूणांपासून कायमची सुटका मिळवायची आहे, तर करा हे घरगुती सोपे उपाय…

असे काही जीव असतात, जे तुम्हाला शांततेत जीवन जगूच देत नाहीत, त्यातील एक म्हणजे ढेकूण. आपण आपले काम करून थकूनभागून घरी येतो आणि घरी येऊन आपण थोडी विश्रांती घेऊ अशी आशा करतो. परंतु आपण घरी येऊन पाहतो तो काय, आपल्या पलंगावर ढेकूण आहेत. जर तुम्ही पलंगावर झोपलात तर तुम्हाला चावून चावून रात्रभर झोपू देणार नाहीत. अशा परिस्थितीत आपले दुसर्‍या दिवसाचे काम पण बिघडते.

ढेकूण हा एक खूप छोटासा जीव आहे जो त्वरीत दिसत नाही आणि तो फक्त लपून आपले काम करतो. तो त्याच्या आयुष्यभर ५०० अंडी देतो, म्हणजेच येणार्‍या काळात आपल्याला आणखी ५०० ढेकूण त्रास देण्यासाठी तयार होत आहेत. ते खूप कमी दिवसात पूर्ण पलंग काबिज करतात. हे खाल्ल्याशिवाय बरेच दिवस राहू शकतात, त्यामुळे त्यांना मारणे फार कठीण असते, परंतु काही सोप्या घरगुती उपायांच्या मदतीने आपण त्यापासून मुक्त होऊ शकतो॰

चला तर मग जाणून घेऊया, ढेकूण मारण्याचे उपाय आणि औषधांच्याबद्दल: पुदीना पाने, पुदीना हे ढेकणासाठी विष आहे, ढेकूण त्यापासून बरेच दूर पळतात. त्यांचा वास ते सहन करू शकत नाहीत. घरी आपल्या बायकोच्या आणि मुलांच्या पलंगाखाली पुदिन्याची फांदी तोडून ठेवा, त्यामुळे तुम्हाला कायमसाठी ढेकुणापासून मुक्ती मिळेल.

लाल मिरची: ही गिनि राज्याची लाल मिरची आहे, त्यापासून ढेकूण त्वरेने पळून जातात. तुम्ही ढेकुणाना पळवून लावण्यासाठी त्याची पाऊडर करून त्यांच्यावर शिंपडू शकता. त्यामुळे ते पळून जातील. लॅव्हेंडर आणि रोझमेरी : लॅव्हेंडर आणि रोझमेरीचा गंध ढेकूण सहन नाही करू शकत, म्हणून त्याच्या फुलांची पाने जिथे ढेकूण झाले आहेत त्याजागी ठेवा किंवा त्याच्या अत्तराचा वापर करा. त्याच्या वापरामुळे ढेकूण फार लवकर पळतात.

निलगिरी : ढेकूणांच्या औषधामध्ये निलगिरी सर्वात प्रभावी औषध आहे. निलगिरीमध्ये औषधी गुणधर्म खूप असतात. त्याच्या तेलाचा उपयोग ढेकूण कायमचे घालवण्यासाठी होतो. बिनची पाने ; हे प्राचीन काळापासून ढेकूण मारण्यासाठी वापरले जात होते, परंतु लोकांना आज त्याच्या गुणधर्मांबद्दल माहिती नाही. नुकत्याच झालेल्या एका संशोधनातून असे दिसून आले आहे की, याच्या वापरामुळे ढेकूण पुर्णपणे नाहीसे होऊ शकतात.

काळ्या अक्रोडचा चहा : याचा उपयोग चहा बनवण्यासाठी केला जातो. त्यात बुरशी विरूद्ध लढायला आश्चर्यकारक सामर्थ्य आहे, म्हणूनच ढेकूण देखील त्याच्या वापराने मारले जाऊ शकतात. ह्याच्या छोट्या पिशव्या बनवून घराच्या कानाकोपर्‍यात ठेवा, जेथे ढेकुणांचा प्रभाव आहे आणि बघता बघता ते मरुन जातील. तथापि, हे सर्व प्रकारच्या प्राण्यांसाठी हानिकारक आहे, म्हणून हे करताना पाळीव प्राण्यांना दूर ठेवा.

चहाच्या झाडाची फवारणी : ढेकूण मुळापासून काढून टाकण्यासाठी चहाचे झाड अतिशय प्रभावी आहे. हे खूप प्रभावी आहे. याच्या एका बाटली तेलात पाणी मिसळून शिंपडा जेथे ढेकूण आहेत असा तुम्हाला संशय आहे. याची सर्वत्र फवारणी करा. एक आठवडा सतत वापर केल्याने ढेकूण कायमचे निघून जातील.

कडुलिंबाचे तेल : ढेकुणासाठी कडुनिंब तेल सर्वात उपयुक्त आहे. औषधी गुणधर्मांमुळे निम वनस्पती खूप फायदेशीर आहे. हे अनेक रोग काढून टाकण्यासाठी आणि कीटक व कीड नष्ट करण्यासाठी वापरले जाते. त्याचे संपूर्ण झाड गुणवत्तेने परिपूर्ण आहे. त्याची मुळे, पाने आणि तेल अनेक उपयोगात वापरले जाते. त्याच्या तेलाने ढेकूण सहजपणे मारले जाऊ शकतात.

थाईम(ओव्याचे फूल) : हे इटलीमध्ये आढळते, याचा उपयोग अन्नाची चव वाढविण्यासाठी केला जातो. थाईमचा प्रभाव थेट ढेकुणावर नसला तरीही, त्याच्या पानांचा वास ढेकूण दूर करतो. त्याची पाने एका पिशवीत भरा आणि पलंगाच्या बाजूला ठेवा. एकदा पाने कोरडे झाल्यावर पुन्हा त्याच प्रक्रियेची पुनरावृत्ती करा, ढेकूण नाहीसे होतील. कलामस: त्यामध्ये अँटी-मायक्रोबियल गुणधर्म आढळतात, म्हणून कोणतेही जीवजंतु त्यापासून दूर राहातात. यापासून बनविलेले कीटकनाशके देखील दुकानांमध्ये आढळतात, ज्याचा वापर तुम्ही ढेकूण नष्ट करण्यासाठी करू शकता. याचे द्रावण पलंगाच्या बाजूने शिंपडा, ढेकूण नाहीसे होतील.

ढेकुणासाठी औषध : ढेकूण हा असा जीव आहे, जो आपल्याला चावून आपले रक्त पितो. डेटॉल, लिंबू, व्हिनेगर आणि कांद्याचा रस इत्यादी घरगुती उपायांनी ढेकुणापासून सुटका होऊ शकते. काही कीटकनाशके सुद्धा ढेकूण मारण्यासाठी वापरली जातात. पायरेथ्रॉइड कीटकनाशकाचा उपयोग घराच्या भिंतींमध्ये सापडलेल्या ढेकूणाना ठार मारण्यासाठी केला जातो.

ढेकणाचे औषध वापरुन आपण त्यापासून सुटका करून घेऊ शकतो. हे उपाय तुम्ही कमी किंमतीत वापरुन पाहू शकता आणि त्यांचे बरेच फायदे देखील आहेत. जर तुमच्या घरातही ढेकूण असतील, तर या सर्व उपायांचा अवलंब करुन तुम्ही ढेकूण मारू शकता. नोट: जर तुम्हाला आमच्याद्वारे दिलेली माहिती उत्तम वाटली, तर खाली दिलेल्या कमेन्ट बॉक्समध्ये तुम्ही कमेन्ट करू शकता. ही पोस्ट आपल्या मित्रांबरोबर शेअर करा. या प्रकारे आम्ही नवीन माहिती लेखाच्या माध्यमातून तुमच्यासाठी घेऊन येऊ. धन्यवाद!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *