अधिक गोड सेवनाने नाहीतर या चार कारणांमुळे होते मधुमेहाची समस्या, आजच जाणून घ्या नाहीतर….

सध्याच्या काळामध्ये लोकांचे जीवन अधिक व्यस्त असते , या कारणामुळे आपण आपल्या शरीरावर लक्ष देऊ शकत नाही.
व्यस्त जीवनशैली आणि अनियमितपणा खानपान या कारणामुळे व्यक्तीला अनेक प्रकारच्या आजार समस्यांना सामोरे जावे लागते. या समस्यांपैकी एक समस्या म्हणजे मधुमेह होणे . प्रत्येक घरात मधुमेहाचा आजार असणाऱ्या व्यक्ती हमखास पाहायला मिळतो. अधिक लोकांचे असे मानणे आहे की , मधुमेह हा आजार अधिक गोड पदार्थ खाल्ल्यामुळे होतो म्हणूनच तुम्ही लोकांनी ऐकले असेल कि अनेक जण सांगतात कि जास्त गोड पदार्थ खाऊ नये त्यामुळे मधुमेह होऊ शकतो परंतु ही गोष्ट खरी नाही कारण की गोड पदार्थ खाल्ल्यामुळे मधुमेह आजार होत नाही परंतु मधुमेहामध्ये डॉक्टर गोड पदार्थ खाऊ नये असा सल्ला सुद्धा देत असतात.

ज्या व्यक्तींना नॉर्मल ब्लड शुगर आहे ,ते गोड पदार्थ खाऊ शकतात. गोड पदार्थ खाणे आणि मधुमेह मध्ये कोणत्याही प्रकारचे नाते संबंध नसते. मधुमेहाचे अनेक असे रुग्ण आहेत ,जे गोड पदार्थ खात नाहीत आणि काही असे आहेत की ज्यांना गोड पदार्थ अजिबात आवडत नाहीत परंतु याशिवाय सुद्धा त्यांना मधुमेहाच्या आजाराने आजाराने घेरलेले असते, खरंतर मधुमेह होण्याचे मुख्य कारण म्हणजे शरीरातील इन्शुलिन ची मात्रा कमी होते. गोड पदार्थ खाण्याशी काही संबंध नसतो. मधुमेहाचे रुग्ण गोड पदार्थ डॉक्टरच्या सल्ल्याशिवाय खाऊ शकतात. यासोबतच जर तुम्हाला गोडवा हवा असेलच तर साखरेऐवजी कमी कॅलरी असणारे गोड पदार्थ तुम्ही खाऊ शकता.

तसे पहायला गेले तर मधुमेह दोन प्रकारचे असतात . प्रकार अ आणि प्रकार ब जेव्हा शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती इन्शुलिन निर्माण करणाऱ्या कोशिकांना समाप्त करते तेव्हा याला प्रकार अ असलेला मधुमेह म्हटले जाते आणि जेव्हा शरीर इन्शुलिन निर्माण करण्यात असमर्थ राहतो याला प्रकार ब मधुमेह या नावाने ओळखले जाते परंतु त्या दोघांच्या स्थितीमध्ये गोड पदार्थ खाण्याशी काहीच संबंध नाही म्हणूनच आज आम्ही आपल्याला या लेखांमध्ये मधुमेह बाबतीत काही महत्त्वपूर्ण गोष्टी सांगणार आहोत…

मधुमेहाच्या समस्या निर्माण होण्याची कारणे : जी व्यक्ती योग्य प्रमाणामध्ये झोप घेत नाही त्यांना मधुमेहाची संभावना अधिक असते. कधी कधी कमी झोपणे सामान्य गोष्ट आहे परंतु जर तुमची नियमीतपणे पूर्णपणे झोप होत नसेल तर तुम्हाला सतर्क राहणे गरजेचे आहे कारण अशा व्यक्तींना मधुमेहाचा आजार होण्याची संभावना जास्त असते.

ज्या व्यक्तीचा लठ्ठपणा अधिक आहे त्यांना मधुमेह होण्याची शक्यता असते. अधिक मात्र मध्ये जंक फूड किंवा गोड पदार्थ खाल्ल्याने शरीरातील वजन वाढते ,ज्या कारणामुळे तुम्हाला अनेक शारीरिक समस्यांना सामोरे जावे लागते .जर तुम्ही या गोष्टींच्या बरोबरच आपल्या शरीराला नियंत्रण ठेवत असाल तर तुम्ही मधुमेहाच्या समस्येपासून स्वतःला वाचवू शकाल.

तज्ञांचे म्हणणे आहे की जास्त तनावामध्ये राहणाऱ्या व्यक्तींची शुगर लेव्हल वाढते जर एखादी व्यक्ती अधिक तणावाखाली असेल तर त्याला मधुमेह होण्याची शक्यता जास्त असते. जी व्यक्ती दिवसभर आपल्या कार्यालयांमध्ये खुर्चीवर बसून काम करते आणि अजिबात व्यायाम करत नाही त्या व्यक्तीला सुद्धा मधुमेह होण्याची संभावना ८० टक्के पर्यंत वाढलेली असते.

नोट: जर तुम्हाला आमच्याद्वारे दिलेली माहिती उत्तम वाटली, तर खाली दिलेल्या कमेन्ट बॉक्समध्ये तुम्ही कमेन्ट करू शकता. ही पोस्ट आपल्या मित्रांबरोबर शेअर करा. या प्रकारे आम्ही नवीन माहिती लेखाच्या माध्यमातून तुमच्यासाठी घेऊन येऊ. धन्यवाद!

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published.

No widgets found. Go to Widget page and add the widget in Offcanvas Sidebar Widget Area.