कामाख्या मंदिराशी संबंधित ही रहस्ये तुम्हाला माहिती नसतील…

मित्रांनो तुमचे स्वागत आहे आमच्या mahiti.in या वेबसाईट वरती कामाख्या शक्तीपीठ हे 51 शक्तीपीठांपैकी एक अतिशय प्रसिद्ध आणि चमत्कारी असे शक्तीपीठ आहे. कामाख्या देवीचे मंदिर म्हणजे अघोरि आणि तांत्रिकांचा बालेकिल्ला मानला जातो. आसामची राजधानी दिसपूर पासून सुमारे 7km अंतरावर आणि निलांचल पर्वतापासून १० km अंतरावर हे शक्तीपीठ आहे. कामाख्या मंदिर हे सर्व शक्तीपीठांचे महापीठ मानले जाते. या मंदिरात तुम्हाला दुर्गा किंवा माँ अंबेची कोणतीही मूर्ती किंवा छायाचित्र दिसणार नाहीत. त्या ऐवजी मंदिरात एक तलाव आहे जे नेहमीच फुलांनी व्यापलेले असते. या तलावातून नेहमीच पाणी बाहेर पडत असते. चमत्कारांनी भरलेल्या या मंदिरात देवीच्या योनीची पूजा केली जाते त्याच बरोबर मंदिराशी संबंधित इतरही अनेक मनोरंजक गोष्टी आहेत, तर चला या विषयी आपण अधिक माहिती जाणून घेऊ …

धर्म पुराणांनुसार असे मानले जाते की या शक्तीपीठाला कामख्या असे नाव देण्याचे कारण म्हणजे, या ठिकाणी भगवान शंकराचे माता सती च्या प्रति असलेल्या मोहाचा भंग करण्यासाठी, भगवान विष्णूने आपल्या सुदर्शन चक्राने माता सतीचे 51 भाग केले होते व ज्या ज्या ठिकाणी हे 51 भाग पडले त्या त्या ठिकाणी माता सतीचे एक शक्तीपीठ बनले. व या ठिकाणी मातेची योनी पडली होती जे आता एक शक्तिशाली पीठ आहे. येथे वर्षभर भाविकांची रांग असते, परंतु दुर्गापूजा, पोहन बिया, दुर्गादेऊळ, वासंती पूजा, मदंडेओल, अंबुवासी आणि मनसा पूजेवर या मंदिरांना वेगळे महत्त्व आहे, कारण आजकाल लाखोच्या संख्येत भाविक येथे पोहोचतात.

येथे अंबुवाची जत्रा भरते

दरवर्षी येथील अंबुवाच्या जत्रेच्या दरम्यान जवळपास स्थायिक असलेल्या ब्रह्मपुत्रांचे पाणी तीन दिवसांपर्यंत लाल पडते. व लाल रंगाचे पाणी पडण्याचे कारण येथील कामाख्या देवीची मासिक पाळी. आणि तीन दिवसानंतर भाविक येथे दर्शनासाठी गर्दी करतात. तुम्हाला सांगू इच्छितो कि येथे मंदिरात भाविकांना अतिशय विचित्र भेट दिली जाते. कामाख्या देवीच्या मंदिरात इतर शक्तीपीठांच्या तुलनेत लाल रंगाचे ओले कापड दिले जाते. असे म्हणतात की जेव्हा तीन दिवस आईला पाळी येते तेव्हा मंदिराच्या आत पांढर्‍या रंगाचे कापड पसरलेले असते. व तीन दिवसानंतर जेव्हा मंदिराचे दरवाजे उघडले जातात, तेव्हा मातेच्या पाळीमुळे ती वस्त्रे लाल रंगाने भिजलेली असतात. या कपड्यांना अंबुवाची वस्त्रे म्हणतात. हे भाविकांना प्रसाद म्हणून अर्पण केली जातात.

1. इच्छा पूर्ण करण्यासाठी येथे कन्या पूजा आणि भंडारा दिला जातो. त्याच बरोबर येथे प्राण्यांचे बळी देखील दिले जातात. परंतु येथे मादी प्राण्याचा बळी दिला जात नाही.

2 काली आणि त्रिपुरा सुंदरी देवी नंतर कामाख्या माता ही तांत्रिकांची सर्वात महत्वाची देवी आहे. कामख्या देवीची पूजा भगवान शिवची नवीन वधू म्हणून केली जाते, जी मुक्तिल स्वीकार करते आणि सर्व इच्छा पूर्ण करते.

3. मंदिरच्या परिसरामध्ये भक्त आपली जी इच्छा घेऊन आलेला असतो त्याची ती प्रत्येक इच्छा पूर्ण होते. या मंदिरा जवळ असलेल्या मंदिरात आपल्याला आईची मूर्ती मिळेल. ज्याला कामदेव मंदिर म्हंटले जाते.

4. असे मानले जाते की इथले तांत्रिक दृष्ट शक्तींवर देखील विजय मिळवू शकतात. तथापि, ते आपल्या शक्तींचा वापर फार विचारपूर्वक करतात. कामाख्याचे तांत्रिक व साधू चमत्कार करण्यास सक्षम आहेत. लग्न, मुले, पैसे आणि इतर इच्छा पूर्ण करण्यासाठी बरेच लोक कामाख्याच्या तीर्थयात्रेवर जातात.

5. कामाख्या मंदिर तीन भागात बनलेले आहे. पहिला भाग सर्वात मोठा आहे, जिथे प्रत्येक व्यक्तीला आतमध्ये जाण्याची परवानगी दिली जात नाही, तर दुसर्‍या भागात आईचे दर्शन होते जिथे एका दगडावरुन नेहमीच पाणी बाहेर पडत असते. असे मानले जाते की महिन्यातील तीन दिवस मातेला मासिक पाळी येते. व यादरम्यान मंदिराचे दरवाजे तीन दिवस बंद ठेवतात. नंतर ह्या तीन दिवसांनी मंदिराचे दरवाजे मोठ्या थाटामाटाने पुन्हा उघडले जातात.

6. हे ठिकाण तंत्र साधनेसाठी सर्वात महत्वाचे स्थान मानले जाते. येथे संन्यासी आणि अघोरी यांची गर्दी कायम असते. येथे बरीच काळी जादू केली जाते. जर एखाद्या व्यक्तीला काळ्या जादूचा त्रास होत असेल तर तो येथे येऊन या, तुम्ही समस्येपासून मुक्त होऊ शकता.

मित्रांनो अश्याच सुंदर माहितीसाठी,  Marathi Asmita पेज नक्की लाईक करा…. आणि तुम्हाला ही माहिती कशी वाटली ते कंमेंट करून आम्हाला नक्की कळवा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.