महान सम्राट अशोक यांच्या बद्दलच्या ‘या’ रोचक गोष्टी तुम्हाला माहिती आहेत का ?

मित्रांनो तुमचे स्वागत आहे आमच्या mahiti.in या वेबसाईट वरती आज आम्ही तुम्हाला सम्राट अशोक संबंधित काही तथ्य सांगणार आहोत, तर चला या विषयी अधिक माहिती जाणून घेऊ. सम्राट अशोक हे मौर्य घराण्याचे चक्रवर्ती राजा होते आणि त्यांचा जन्म इ.स.पू. 304 मध्ये झाला होता. भारताच्या इतिहासात, सम्राट अशोक यांना आपल्या जीवनात एक महान योद्धा आणि राजा मानला जातो. आज आम्ही आपल्याला सम्राट अशोकाशी संबंधित तथ्य सांगणार आहोत, ज्याबद्दल आपण यापूर्वी कधीही ऐकले नाही –

सम्राट अशोकाशी संबंधित तथ्य – 1. सम्राट अशोकाचे पूर्ण नाव देवनांप्रिय अशोक मौर्य होते. 2. सम्राट अशोका लहानपणापासूनच लष्करी विषयात खूप हुशार होते.
3. अशोक यांचे वडील बिंदूसारा यांची सर्वात प्रिय राणी धर्मा ह्या अशोकच्या आई होत्या. 4.राजा अशोक यांचा राजकाळ इ.स.पू. 273 ते 232 पर्यंत होता. 5. बौद्ध धर्माचा प्रचार आणि चांगले प्रशासन यामध्ये सम्राट अशोक यांची मोठी भूमिका मानली जाते. 6. सम्राट अशोक हे इतके शूर योद्धा होते की त्यांना त्यांच्या पूर्ण जीवनात कोणीही पराभूत करु शकले नाही. 7. अशोक एक महान राजा तर होतेच पण त्याच बरोबर ते एक तत्त्वज्ञ देखील होते.

8. सम्राट अशोक हे शिक्षणाला फार महत्वाचे मानत असे आणि त्यांनी आपल्या आयुष्यात 20 पेक्षा जास्त विद्यापीठे स्थापन केली होती. 9. सम्राट अशोक यांचे अशोक चिन्ह आज भारत राष्ट्राचे प्रतीक आहे. 10. बौद्ध धर्मात जर गौतम बुद्धांनंतर कुणाचे नाव येत असेल तर ते सम्राट अशोक यांचे येते. 11. आपल्या कलिंग युद्धामुळे सम्राट अशोक यांचा विचार बदलला यामुळे त्यांनी अहिंसा स्वीकारली आणि बौद्ध धर्माकडे त्यांचा प्रभाव पडला. 12. सम्राट अशोक यांची तुलना जागतिक इतिहासाच्या महान नेते आणि राज्यकर्त्यांशी केली जाते.

13. महान सम्राट अशोक यांनी अहिंसाचा अवलंब केला आणि जगभर बौद्ध धर्माचा प्रचार केला. 14. राजा अशोक यांच्या कारकिर्दीला सुवर्णकाळ म्हणून ओळखले जाते.
15. अशोक यांनी आपल्या तत्वांचे नाव धम्म ठेवले. हे फार कमी लोकांना माहित आहे, परंतु सिंहासनासाठी अशोक यांनी आपल्या बर्‍याच भावांचा वध केला होता. 16. अशोक यांचा मुलगा महेंद्र आणि मुलगी संघमित्रा यांनी श्रीलंकेत बौद्ध धर्माचा उपदेश केला. 17. अशोक यांच्या सर्व राण्यांपैकी, त्यांना महाराणी देवी ह्या सर्वात प्रिय होत्या आणि फक्त त्यांना साथीदार मानले जात असे. 18. जर मौर्य घराण्यातील एखाद्याने सर्वात जास्त काळ राज्य केले असे सांगायचे झाले तर ते म्हणजे सम्राट अशोक होते.

19. अशोक स्तंभातून घेतलेले अशोक चक्र आज देखील आपल्या देशाच्या राष्ट्रध्वजात सामील आहे. 20. अशोक हे पहिला सम्राट होता ज्यांनी युद्धात कलिंगाचा पराभव केला आणि आपल्या आजोबा चंद्रगुप्त मौर्य यांचे स्वप्न पूर्ण केले ज्यांना संपूर्ण भारतात मौर्य शासन पहायचे होते. 21. सम्राट अशोक यांचा मृत्यू इ.स.पू. 232 मध्ये झाला असे म्हणतात.

सम्राट अशोकाशी संबंधित हे तथ्य आहेत – भारताच्या इतिहासात आतापर्यंत अशोक हे सर्वात महान राजा राहिले आहेत. सम्राट अशोक यांच्या जीवनाशी संबंधित या काही न ऐकलेल्या गोष्टी आहेत. जर तुम्हाला भारतीय इतिहासातील इतर कोणत्याही महान योद्धाबद्दल जाणून घ्यायचे असेल तर कमेंट करून आम्हाला नक्की सांगा.

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published.

No widgets found. Go to Widget page and add the widget in Offcanvas Sidebar Widget Area.