कोण होती तुळशी ? जाणून घ्या तुळशीची थक्क करणारी कथा…

मित्रांनो तुमचे स्वागत आहे आमच्या mahiti.in या वेबसाईट वरती आज आम्ही तुम्हाला तुळशी कोण होती? आणि तुळशी विवाहाचे महत्व काय आहे हे देखील संगणार आहोत. तर चला मित्रांनो आपण त्या विषयी अधिक माहिती जाणून घेऊ.
तुळशी (वनस्पती) ही मागील जन्मी एक मुलगी होती, तिचे नाव वृंदा होते, ती राक्षसाच्या कुळात जन्मलेली होती, ती लहानपणापासूनच भगवान विष्णूची भक्त होती. ती मोठ्या प्रेमाने आणि उपासनेने देवाची सेवा करत असे. जेव्हा ती मोठी झाली तेव्हा तिचे लग्न राक्षस कुळात राजा जलंधर राक्षसाशी झाले होते. जलंधरची उत्पत्ती समुद्रातून झाली होती.

वृंदा एक अतिशय समर्पित स्त्री होती, ती नेहमीच आपल्या पतीची सेवा करत असे. एकदा देव आणि दांनव यांच्यात युद्ध झाले, जेव्हा जलंधर युद्ध करायला चालले होते, तेव्हा वृंदा म्हणाली – स्वामी, तुम्ही युद्धास जात आहात, तर तुम्ही जोपर्यंत युद्धात आहात तोपर्यंत मी तुमच्या विजयासाठी उपासना करेन आणि जो पर्यंत तुम्ही परत येत नाही तोपर्यंत मी माझा संकल्प सोडणार नाही त्यानंतर जलंधर युद्धात गेले आणि वृंदा उपोषणाच्या संकल्पने पूजेमध्ये बसली, उपोषणाच्या परिणामामुळे, देवतांनाही जलंधर विरुद्ध जिंकता येत न्हवते, जेव्हा सर्व देवता पराभवाच्या मार्गावर होते, तेव्हा ते विष्णूकडे गेले. सर्वांनी मिळून जेव्हा भगवंतांना प्रार्थना केली तेव्हा देव असे म्हणाके की – वृंदा ही माझी परम भक्त आहे, मी तिच्याबरोबर फसवणूक करू शकत नाही.

मग देव म्हणाले – भगवान दुसरा कोणता उपाय नाही का?, आता आपणच आम्हाला मदत करू शकता. विष्णूंनी जलंधरचे रूप घेतले आणि वृंदाच्या राजवाड्यात पोचले, आणि जेव्हा वृंदाने तिच्या पतींना पाहिले तेव्हा ती ताबडतोब पूजेवरुन उठली आणि त्यांचे पाय स्पर्श केले, आणि त्यांचा संकल्प तुटताच युद्धातल्या देवतांनी जलंधरला मारले आणि आणि त्यांचे शिरच्छेद केला आणि त्यांचे कापले डोके जेव्हा वृंदाच्या राजवाड्यात येऊन पडले आणि वृंदाने पाहिले की माझ्या पतींचे डोके तर कापले गेले आहे, तर मग समोर उभे असलेला हा कोण आहे? वृंदाने विचारले- तुम्ही कोण आहात ज्यांचे मी चरण स्पर्श केले, मग देव त्यांच्या रूपात आले पण त्यांना काही बोलता आले नाही, वृंदाला सर्व काही समजले, त्यांनी देवाला श्राप दिला, तुम्हाला मी दगड बनवते आणि देव त्वरित दगड बनले.

सर्व देवता हाहाकार करायला लागले लक्ष्मी तर रडू लागल्या आणि प्रार्थना करु लागली, तर वृंदाने देवांना परत पहिल्यासारखे केले आणि ती आपल्या पतीचे डोके घेऊन सती गेली. आणि जेव्हा त्यांच्या राखेतून एक वनस्पती बाहेर आली तेव्हा भगवान विष्णू म्हणाले – आज पासून या वनस्पतीचे नाव तुळशी आहे, आणि माझे एक रूप या दगडाच्या रूपात असेल जो शालिग्रामच्या नावाने तुळशीसह पूजन केला जाईल आणि मी तुळशीशिवाय आनंद स्वीकारणार नाही तेव्हापासून सर्वजण तुळशीची पूजा करू लागले. आणि तुलशीचे शालिग्राम बरोबर कार्तिक महिन्यात लग्न करतात

देव-उत्थानी एकादशीच्या दिवशी हा तुळशी विवाह म्हणून साजरा केला जातो. तुम्हाला ही माहिती कशी वाटली ते कमेंट करून आम्हाला नक्की कळवा..

Leave a Reply

Your email address will not be published.