आपण ब्रिटीशांबद्दल बरेच काही ऐकले असेल, परंतु या 7 गोष्टी आपल्याला कदाचित ठाऊक नसतील…

नमस्कार! आपण सर्वांनी इंग्रजाबद्दल नक्कीच ऐकले असेल, त्यांनी जवळजवळ २०० वर्ष भारताला गुलाम बनवले होते. तसेच त्यांनी आपल्या देशासाठी काही चांगली कामेही केली पण आपण यापासून वंचित आहोत. इंग्रजांच्या काळातच भारतीय रेल्वेचा आविष्कार झाला. कारण एका ठिकाणाहून दुसरीकडे जाणे खूप कठीण होते. तसेच इंग्रजाच्या काळात इंग्रजी भाषेचा वापर सुरू झाला. या भाषेमूळे आज भारताला भरपूर फायदा होताना दिसत आहे.

भारतीय सैन्याच्या संरक्षणामध्ये ब्रिटिश काळात काही घटना घडल्या.आज ही ब्रिटीश सरकारचे काही नियम आणि संस्कृती भारतीय सेनेमध्ये रुजू आहे. अकोणविस आणि विसाव्या शतकात भारत ‘ स्लॉम्पॉक्स’ आजार सहन करत होता. त्या वेळी ब्रिटिश सरकारने त्यावर औषध शोधले. आणि ‘भारतीय वैक्सीनेशन करार’ पास झाला. भारताची पहिली जनगणना १८७१ मध्ये इंग्रजांनी केली. या कामाला दहा वर्षांचा कालावधी लागला.

इंग्रजी राजांच्या काळातच भारत सर्वेक्षणची प्रथा चालू झाली, ज्योग्राफिकल सर्वेक्षण १८५१ पासून सुरू झाले, ज्यामुळे प्रत्येक गावात आणि शहराचा नकाशा तयार करण्यात आला होता, आणि त्यानुसार ब्रिटिश सैन्यदलाची आणि समाजाची विभागणी झाली. २००वर्ष देशावर अत्याचार करून ते परत गेले, परंतु त्या काळात त्यानी बरीच संपत्ती लुटली. ‘जानी-मानी’ अर्थशास्त्री उत्स्फूर्त पटनायक यांनी आपल्या निबंधात लिहिले की इंग्रजांनी भारताचे जवळजवळ 45 ट्रिलियन डॉलर लुटले होते.

By Admin

One thought on “आपण ब्रिटीशांबद्दल बरेच काही ऐकले असेल, परंतु या 7 गोष्टी आपल्याला कदाचित ठाऊक नसतील…

Leave a Reply

Your email address will not be published.

No widgets found. Go to Widget page and add the widget in Offcanvas Sidebar Widget Area.