भगवान शिव यांना तिसरा डोळा कसा मिळाला ? जाणून घ्या त्यामागील रहस्य…

आपल्या सर्वांना माहित आहे की देवतांचे देवता महादेव यांना दोन नव्हे तर तीन डोळे आहेत. महाभारताच्या सहाव्या विभागातील शिस्त महोत्सवात शिवजींना तिसरा डोळा कसा मिळाला हे सांगितले जाते. पौराणिक कथेनुसार एकदा नारदजी भगवान शिव आणि माता पार्वती यांच्यातील संभाषण सांगतात. या संभाषणात त्रिनेत्रचे रहस्य दडलेले आहे.

नारद जी म्हणतात की एकदा हिमालयात, भगवान शिव एक संमेलन करीत होते, ज्यात सर्व देवता, ऋषी-मुनी आणि विद्वानांचा समावेश होता. त्यानंतर माता पार्वती त्या सभेला आल्या आणि तिच्या करमणुकीसाठी तिने आपल्या दोन्ही हातांनी भगवान शिवचे दोन्ही डोळे झाकले.

माता पार्वतीने भगवान शिवांचे डोळे झाकताच अंधाराने जगाला वेढले. जणू काही सूर्यदेवाचे अस्तित्वच नाहीसे झाले. यानंतर पृथ्वीवरील सर्व प्राण्यांमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले.

जगाची ही अवस्था भगवान शिवांनी पाहिली नव्हती आणि त्यामुळे त्यांच्या कपाळावर ज्योतिपुंज उघडला, जो भगवान शिवांचा तिसरा नेत्र बनला. नंतर पार्वती देवीला विचारल्यावर भगवान शिव यांनी त्यांना सांगितले की जर त्यानी असे केले नाही तर जग नष्ट होईल कारण त्याचे डोळे हे जगाचे काळजीवाहक आहेत.

By Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published.

No widgets found. Go to Widget page and add the widget in Offcanvas Sidebar Widget Area.