ताजमहालाबद्दल या ७ रहस्यमय गोष्टी ज्या तुम्हाला माहिती नसतील

जगाच्या 8 अजुब्यामध्ये ताजमहलच्या कलात्मकतेचे लोक उदाहरण देतात. ताजमहल जो आपल्या सौंदर्याबरोबर प्रेमाचे प्रतिक म्हणून ओळखला जातो. ताजमहाल अशा इमारतींपैकी एक आहे, ज्यामुळे लोक अद्याप प्रेम न संपण्याचे उदाहरण देतात. जगभरातील लोक ताजमहल पाहण्यासाठी येतात आणि परत जाताना एक वेगळाच आनंद सोबत घेऊन जातात. जाणून घेऊया जगातील या बेमिसाल अजुब्या बद्दल …

१) पहिली गोष्ट, एक रहस्य जे आजपर्यंत उघड झाले नाही ते म्हणजे ताजमहालच्या समाधीच्या छतावर एक छिद्र आहे. समाधीस्थळाच्या छतावरील या छिद्रातून पडलेल्या थेंबामागे अनेक रहस्ये आहेत, त्यापैकी सर्वात प्रचलित म्हणजे ताजमहाल बांधल्यानंतर शाहजहांने सर्व कामगारांचे हात तोडण्याची घोषणा केली. त्यामुळेच कामगारांनी ताजमहालाच्या छतावर एक छिद्र ठेवले.

This image has an empty alt attribute; its file name is PicsArt_08-18-12.31.14-1024x1024.jpeg

२. मुमताज शाहजहांची पत्नी होती हे सर्वानाच माहिती आहे. पण त्यांची ती तिसरी पत्नी होती हे फारच क्वचितच लोकांना माहिती असेल. शाहजहांच्या 14 व्या मुलाला जन्म देताना तिचा मृत्यू झाला आणि तिच्या आठवणीतच शाहजहांने ताजमहाल बांधला.

३. तसे, बुरहानपुरात मुमताजचा मृत्यू झाला ज्यामुळे तेथेच त्याला पुरण्यात आले. पण त्याच्या मृत्यूनंतर काही महिन्यांनंतर शाहजहांने त्याचा मृतदेह तेथून काढून ताजमहालमध्ये पुरला.

४) असेही मानले जाते की मुमताजचा मृतदेह आग्रामध्ये ममी बनवून ठेवले होते आणि ताजमहल तयार झाल्यानंतर त्यांना तिथे दफन केले.

५) ताजमहाल बनवण्यास 1632 मध्ये सुरुवात झाली होती आणि त्याला तयार होण्यास चक्क 22 वर्षे लागली.

६) ताजमहल तयार करताना एक खास लाकूड वापरण्यात आले . पण जमुना नदी सोखत असल्या मुळे ही लाकडे देखील काळानुसार सोखत आहेत. सोबतच वाढत्या प्रदूषणामुळे ताजमहलच्या रंगातवरती देखील परिणाम होत आहे. हे ठीक करण्याकरिता मुलतानी मातीचा वापर करण्यात आला परंतु त्याचा फारसा फरक दिसून आला नाही.

७) ताजमहल तयार करण्यासाठी 8 वेगवेगळ्या देशांमधून वेगवेगळ्या गोष्टीं मागवण्यात आल्या होत्या. ज्याच्यामुळे ताजमहाल मध्ये फारसी, तुर्क, भारतीय आणि इस्लामी यांच्या आर्किटेक्चरचे एक वेगळेच रूप आले. या कारणा मुळे युनेस्को ने वर्ष 1983 मध्ये ताजमहालला विश्व धरोहर घोषित केले.

Leave a Reply

Your email address will not be published.