लाख रुपयांचे औषधे सुद्धा या वनस्पती समोर काहीच नाही, जर कुठे सापडली तर अवश्य करा उपयोग…पलंग तोड फायदे…

ओवा ह्या भारतीय घरांमध्ये खूप सामान्यपणे आढळून येतात. ही सुगंधी बियाणे अनेक घरगुती पेय, कढी आणि अगदी पराठ्यांमध्ये चव वाढविण्यासाठी वापरतात. तसेच पोटातील समस्या सोडवण्यासाठी ओवा देखील त्या उपयुक्त आहेत.

आयुर्वेदात हे आरोग्यासाठी अनेक फायदे देणारे म्हणून ओळखले जाते, परंतु ओव्याच्या पानांची अनेक लोकांना माहिती नाही. घरातील बागेत ओव्याच्या झाडाची लागवड देखील करता येते. ओव्याची पाने त्याच्या सुगंध आणि आरोग्यादायी फायद्यांमुळे खाद्यपदार्थांमध्ये वापरली जातात.

पोटाच्या दुखण्यापासून मुक्त होण्यासाठी ओव्याची पाने चघळा किंवा पाण्यासकट गिळा. ओव्याची पाने पोटातील वेदना आणि इतर गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल समस्यांवर उपचार करण्यासाठी देखिल वापरली जाऊ शकतात. हे भूक वाढविण्यास आणि पचन सुधारण्यास देखील मदत करतात.

विशेषत: जिभेच्या मागील बाजूस. बर्‍याच लोकांच्या तोंडाच्या दुर्गंधीचे हे मुख्य कारण आहे. तोंडाच्या दुर्गंधीपासून मुक्त होण्यासाठी जेवणानंतर ओव्याची पाने खा. हिरड्यांमध्ये हानिकारक जीवाणूंचा सामना करून ही पाने हिरड्या निरोगी ठेवतात.

खोकला आणि सर्दीपासून मुक्त होण्यासाठी ओव्याची पाने आणि मधाचा रस मिसळा. हे श्वासोच्छवासाच्या संक्रमणास अनेक प्रकारे लढायला मदत करते. या काढा देखील तयार करू शकता. यासाठी 8-10 ओव्याची पाने 1 ग्लास पाण्यात उकळा. जेव्हा हे पाणी उकळून निम्मे पाणी शिल्लक असेल तेव्हा ते गाळून थंड करा. यास मध घालून प्या.

जर मुल वारंवार आजारी पडत असेल तर त्याला दररोज सकाळी थोड्याशा मधा बरोबर ओव्याची पाने दिली जाऊ शकतात. हे मुले आणि अर्भकांच्या प्रतिकारशक्तीस चालना देऊ शकते आणि सामान्य सर्दी, ताप आणि अपचना विरोधी प्रतिकारक बनवते. या पानांमध्ये असलेले थायमॉल धोकादायक जंतू आणि संक्रमण दूर ठेवण्यास मदत करते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.