जगातील सर्वात खोल गुहा, जिला पाहून लोकांचा उडतो थरकाप…

जगात अशी अनेक ठिकाणे आहेत, जी आपल्याला आश्चर्यकारक वाटतात. जॉर्जियाच्या अबखझियामधील अशीच एक आश्चर्यकारक जागा म्हणजे जगातील सर्वात खोल गुहांपैकी एक. ही जगातील दुसरी सर्वात खोल गुहा आहे. जेव्हा लोक या लेण्या वरुन पाहतात, तेव्हा अंगावर शहारे येतात. तेव्हाच ती किती खोल असेल याची आपल्याला कल्पना येते. त्याचे नाव क्रुबेरा गुहा आहे. खोलीबद्दल बोलताना 2197 मीटर म्हणजेच 7208 फूट उंचीची एक गुहा आहे. ही गुहा पाहण्यासाठी लाखो लोक येतात पण हा परिसर खूपच दुर्गम आहे.

यामुळे, वर्षामध्ये या लेण्याला भेट देण्यासाठी केवळ 4 महिनेच जाऊ शकतात, उर्वरित महिन्यांमध्ये येथे हवामान खूपच खराब आहे. क्रुबरा गुहेचा शोध 1960 साली लागला होता. ही गुहा व्होरोन्या लेणीच्या नावाने देखील ओळखली जाते. वोरोन्या म्हणजे कावळे, त्याला ‘कावळ्यांची गुहा’ देखील म्हणतात.

याला या नावाने संबोधले जाते कारण 1980 मध्ये जेव्हा ते पहिल्यांदा आत गेले, तेव्हा त्यांना कावळ्यांची बरीच घरटे सापडली. तेव्हापासून हे या नावाने ओळखले जाते. बरीच शोध पथके या गुहेत आत गेली, परंतु २०१२ मध्ये जेव्हा विविध देशांतील एक्सप्लोरर्सची टीम या गुहेत गेली. तेव्हा त्यावेळेस त्याचे मोजमाप २१ 7 मीटर किंवा 7208 फूट होते.

या पथकाने गुहेत एकूण 27 दिवस घालवले. लोकांना या गुहेत जाण्याची परवानगी सहज मिळत नाही. 1999 मध्ये अबखझियाने जॉर्जियापासून स्वत: ला वेगळे केले आणि स्वतंत्र राष्ट्र बनले. पण अबखझिया जॉर्जियाला आपला भाग मानतात. या जागेमुळे दोघांमधील फरक कायम राहतो आणि पर्यटकांना खूप त्रास होतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published.