जगातील सर्वात वैशिष्ट्यपूर्ण गाव, येथे लोक एका देशात जेवतात आणि दुसर्‍या देशात झोपतात.

तसे, आपल्या देशात अशी अनेक गावे आहेत, ज्यांचे सौंदर्य पाहूनच आपले मन प्रसन्न होते. परंतु आज आम्ही आपल्याला अशा एका खेड्याबद्दल सांगणार आहोत ज्याला खरोखर जगातील सर्वात अद्वितीय गाव म्हटले जाऊ शकते. आम्ही बोलत आहोत नागालँडची राजधानी कोहिमापासून 380 कि.मी. अंतरावर असलेल्या “लांगवा” गावाबद्दल. तसे, हे गाव आपल्या नैसर्गिक सौंदर्यासाठी अधिक प्रसिद्ध आहे. पण, यात आणखी एक वैशिष्ट्य आहे, जे ते उर्वरित लागवाला जगापासून वेगळे करते. वास्तविक,रित्या या खेड्यातील लोक दोन देशांचे रहिवासी आहेत. होय, या खेड्यातील लोकांचे दोन देशाचे नागरिकत्व आहे.

या गावातील लोकांकडे दोन देशांचे नागरिकत्व आहे.

आपण कधी हा विचार करू शकता का की आपल्या स्वत: च्या देशात असे स्थान असेल जेथे लोक कोणत्याही निर्बंधाशिवाय इतर देशात जाऊ शकतात? नाही ना परंतु, आपल्याच देशात असे गाव आहे जेथे स्थानिक लोक सहजपणे व्हिसाशिवाय दुसर्‍या देशात येऊ जाऊ शकतात. या खेड्यातील लोकांकडे दोन देशांचे नागरिकत्व आहे. मी आपणास सांगू इच्छितो की लागवा हे भारताच्या पूर्व आंतरराष्ट्रीय सीमेवर आहे. हे गाव विशेष आहे कारण भारत आणि म्यानमारची आंतरराष्ट्रीय सीमा या खेड्याच्या मध्यभागुन जाते. ज्यामुळे इथल्या लोकांनकडे दोन देशांचे नागरिकत्व आहे.

लांगवा गाव – एक गाव, दोन देश

ईशान्य भारतातील, नागालँड सेवन सिस्टर्स म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या 7 राज्यापैकी एक आहे. जे 11 जिल्हे मिळून बनले आहे. त्यापैकील सोम जिल्हा राज्याच्या उत्तरेकडील भागात आहे. सोम जिल्ह्यातील मोठ्या खेड्यांपैकी एक म्हणजे लांगवा हे गाव. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की भारत आणि म्यानमारमधील यापैकी निम्मे गाव भारतात तर अर्धे म्यानमारमध्ये आहे. विशेष गोष्ट अशी की लोंगेवाच्या मध्यभागी आंतरराष्ट्रीय सीमा पार झाल्यानंतर या खेड्यातील लोकांना दोन देशांच्या सीमांचे विभाजन न करता दोन्ही देशांचे नागरिकत्व देण्यात आले आहे. २०११ च्या जनगणनेनुसार येथे 732 कुटुंबे राहत असून त्यांची एकूण लोकसंख्या 5132 आहे.

राजाच्या घराच्या दरम्यान जाते दोन्ही देशांची सीमा..

येथे कोनीक नागा या आदिवासी जमातीचे लोक आहेत. जी येथील 16 आदिवासींपैकी ही सर्वात मोठी जमात आहे. एक काळ असा होता की येथील कोनीक नागा जमातीचे लोक शिकार करण्यासाठी प्रसिद्ध होते. या जमातीच्या प्रमुखाला अंग म्हणतात. या जमातींच्या मुलांच्या शिक्षणासाठी सरकारने अनेक शाळा देखील उघडल्या आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *