Z+ सिक्योरिटी कोणास मिळते, X, Y, Z आणि SPG सुरक्षा काय आहे ते जाणून घ्या?

अलीकडेच केंद्र सरकारने सुरक्षेचा आढावा घेतल्यानंतर राजकारणी आणि राजकारण्यांच्या नेत्यांमध्ये बदल केले आहेत. केंद्र सरकारने एकूण चार प्रकारच्या सुरक्षा पुरवल्या आहेत. देशातील व्हीव्हीआयपी, व्हीआयपी, राजकारणी, उच्च-व्यक्तिरेखा आणि ज्येष्ठ खेळाडूंना देण्यात आलेल्या संरक्षणाची जबाबदारी गृह मंत्रालयाकडे असते. या सुरक्षा मध्ये राष्ट्रीय सुरक्षा रक्षक (NSG), इंडो-तिबेट सीमा पोलिस (ITBP) आणि केंद्रीय राखीव पोलिस दल (CRPF) यांनी तैनात केले आहेत. NSG चा वापर फक्त व्हीव्हीआयपी आणि व्हीआयपी लोकांच्या संरक्षणासाठी केला जातो. आपल्या देशात 4 प्रकारचे सुरक्षा श्रेण्या आहेत – X, Y, Z आणि Z+ ह्या उच्च स्तरीय सुरक्षा श्रेणी आहेत.

X लेवल सिक्योरिटी-X सुरक्षा ही सर्वात मूलभूत संरक्षणाची पातळी आहे. यात वैयक्तिक सुरक्षा अधिकारी म्हणजेच पीएसओसह सोबत केवळ 2 सुरक्षा कर्मचारी असतात, ज्यात कमांडोजचा समावेश नाही.

Y लेवल सिक्योरिटी-Y लेव्हल सिक्युरिटीमध्ये 1 किंवा 2 कमांडोसमवेत एकूण 11 सुरक्षा कर्मचारी तैनात असतात.यासह त्यांचे 2 पीएसओ देखील आहेत. उर्वरित सर्व कर्मचारी NSG, ITBP किंवा CRPF आहेत.

Z लेवल सिक्योरिटी कैटेगरी – Z स्तरीय सुरक्षेच्या सुरक्षामध्ये 4 किंवा 5 NSG कमांडोजसह 22 सुरक्षा कर्मचारी असतात. याशिवाय ITBP, NSG किंवा CRPF पोलिस कर्मचारी तैनात असतात.Z लेव्हल सिक्युरिटीवर एस्कॉर्ट कारदेखील देण्यात आली येते.

Z+ Plus Security In India

Z+ कैटेगरी सिक्योरिटी– एकूण 55 सुरक्षा कर्मचारी Z + श्रेणीच्या सुरक्षेमध्ये 10 NSG कमांडोकार्यरत आहेत. त्यामध्ये तैनात कमांडोकडे MP 5 सब-मशीन गन आहेत ज्या कोणाही पाहून आश्चर्यचकित होऊ शकतात.त्यांच्याकडे असलेली सर्व संप्रेषण गॅझेट सर्व जीपीएसमध्ये बसविली आहेत, जेणेकरून ते कोणत्याही स्थितीत वापरता येतील.

SPG Security In India

SPG-SPG म्हणजे स्पेशल प्रोटेक्शन ग्रुप. 1988 मध्ये विद्यमान पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्या हत्येनंतर हा गट तयार करण्यात आला होता. हे पूर्व पंतप्रधान, आणि त्यांच्या कुटुंबीयांना संवरक्षण देण्यात येते. याशिवाय सुरक्षेच्या कारणास्तव SPG चे गांधी परिवारास संरक्षण देण्यात आले आहे. यांच्याकडे अत्याधुनिक हत्यार असतात. तर ही माहिती तुम्हाला कशी वाटली आम्हाला नक्की कळवा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.